Biên bản hòa giải thành liệu có hiệu lực như bản án của Tòa án?

Thứ Ba, 3 Tháng Tám, 2021 83 lượt xem Chia sẻ bài viết:

Hòa giải được hiểu là một thủ tục bắt buộc trong quá trình xét xử vụ án dân sự, trong trường hợp các đương sự có thể tự thỏa thuận được với nhau về các vấn đề  cần giải quyết trong vụ án thì Tòa án ra quyết định hòa giải thành. Nếu các đương sự không hòa giải được thì Tòa án sẽ tiến hành xét xử vụ án dựa trên các chứng cứ hai bên đưa ra.

  1. Khái niệm

Biên bản hòa giải thành có thể được hiểu là văn bản ghi lại toàn bộ diễn biến của quá trình hoà giải vụ án dân sự đạt kết quả giữa các đương sự. Biên bản hòa giải thành là biên bản do Tòa án lập ra khi các đương sự trong vụ án dân sự thỏa thuận được với nhau về các vấn đề cần phải giải quyết của vụ án, đồng thời biên bản hòa giải thành cũng là một trong những căn cứ để tòa án ra quyết định công nhận sự thỏa thuận giữa các đương sự.

  1. Biên bản hòa giải thành có hiệu lực như bản án của Tòa án không?

    Biên bản hòa giải thành có hiệu lực như bản án của Tòa án không?

Căn cứ theo Điều 212 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015 có quy định như sau: “Hết hạn 7 ngày, kể từ ngày lập biên bản hòa giải thành mà không có đương sự nào thay đổi ý kiến về sự thỏa thuận đó thì thẩm phán chủ trì phiên hòa giải hoặc một thẩm phán được chánh án phân công phải ra quyết định công nhận sự thỏa thuận của các đương sự. Trong thời hạn 5 ngày làm việc, kể từ ngày ra quyết định công nhận sự thỏa thuận của các đương sự, tòa án phải gửi quyết định đó cho các đương sự và viện kiểm sát cùng cấp”.

Mặt khác, theo quy định của Điều 213 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015 thì : “Quyết định công nhận sự thỏa thuận của các đương sự có hiệu lực pháp luật ngay sau khi được ban hành và không bị kháng cáo, kháng nghị theo thủ tục phúc thẩm. Quyết định công nhận sự thỏa thuận của các đương sự chỉ có thể bị kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm nếu có căn cứ cho rằng sự thỏa thuận đó là do bị nhầm lẫn, lừa dối, đe dọa, cưỡng ép hoặc vi phạm điều cấm của luật, trái đạo đức xã hội”.

Như vậy, theo các quy định trong Bộ luật Tố tụng dân sự Việt Nam thì biên bản hòa giải thành của Tòa án chưa phát sinh hiệu lực pháp luật. Theo đó, biên bản hòa giải thành chỉ có hiệu lực pháp luật khi được Tòa án ra quyết định công nhận sự thỏa thuận giữa các đương sự trong vụ án dân sự.

Các bài việt nội dung liên quan

Trên đây là những thông tin tư vấn pháp luật của ICT Law. ICT Law hân hạnh đồng hành cùng quý khách hàng trong giải quyết mọi vấn đề pháp lý. Nếu cần tư vấn cụ thể hơn, hãy liên hệ chúng tôi để nhận được tư vấn tận tình – nhanh chóng – hiệu quả nhất.

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ ICT
📌  Địa chỉ: 172A phố Yên Lãng, phường Láng Hạ, quận Đống Đa, Hà Nội
📌  Hotline: 091.26.23.203 – 096.11.51.079
📌  Email: support@ictlaw.vn
📌  Website: tuvandangkykinhdoanh.net – ictlaw.vn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Thibft kế web bởi Hoangweb.com
Hotline: 096.1151.079
Chat Facebook
Gọi điện ngay