Các trường hợp sử dụng tác phẩm không phải xin phép (Phần 1)

Thứ Ba, 3 Tháng Tám, 2021 20 lượt xem Chia sẻ bài viết:

Như ta đã biết, tác giả/chủ sở hữu của tác phẩm được sáng tạo ra sẽ được bảo hộ quyền tác giả. Tuy nhiên, trong một số trường hợp, ta có thể sử dụng tác phẩm mà không phải xin phép. Trước hết, ta tìm hiểu về quyền tác giả.

1, Quyền tác giả

Quyền tác giả là quyền gì?

Theo Điều 18 Luật SHTT 2005: “Quyền tác giả đối với tác phẩm quy định tại Luật này bao gồm quyền nhân thân và quyền tài sản.”

Tại Điều 19 và khoản 1 Điều 20 của Luật này quy định chi tiết về quyền nhân thân và quyền tài sản.

“Điều 19. Quyền nhân thân

Quyền nhân thân bao gồm các quyền sau đây:

1. Đặt tên cho tác phẩm;

2. Đứng tên thật hoặc bút danh trên tác phẩm; được nêu tên thật hoặc bút danh khi tác phẩm được công bố, sử dụng;

3. Công bố tác phẩm hoặc cho phép người khác công bố tác phẩm;

4. Bảo vệ sự toàn vẹn của tác phẩm, không cho người khác sửa chữa, cắt xén hoặc xuyên tạc tác phẩm dưới bất kỳ hình thức nào gây phương hại đến danh dự và uy tín của tác giả.

Điều 20. Quyền tài sản

1. Quyền tài sản bao gồm các quyền sau đây:

a) Làm tác phẩm phái sinh;

b) Biểu diễn tác phẩm trước công chúng;

c) Sao chép tác phẩm;

d) Phân phối, nhập khẩu bản gốc hoặc bản sao tác phẩm;

đ) Truyền đạt tác phẩm đến công chúng bằng phương tiện hữu tuyến, vô tuyến, mạng thông tin điện tử hoặc bất kỳ phương tiện kỹ thuật nào khác;

e) Cho thuê bản gốc hoặc bản sao tác phẩm điện ảnh, chương trình máy tính.”

Khi đó, theo khoản 8 Điều 28, hành vi bị coi là xâm phạm quyền tác giả bao gồm việc sử dụng tác phẩm mà không được phép của chủ sở hữu quyền tác giả, không trả tiền nhuận bút, thù lao, quyền lợi vật chất khác theo quy định của pháp luật.

Tuy nhiên, không phải mọi trường hợp khi sử dụng tác phẩm mà cần sự cho phép của chủ sở hữu. Vậy các trường hợp đó là gì, mời các bạn đọc tiếp tại đây.

Hy vọng bài viết sẽ đem đến cái nhìn tổng quát hơn cho các bạn đọc về Sở hữu trí tuệ. Trên đây là những thông tin tư vấn pháp luật của ICT Law. ICT Law hân hạnh đồng hành cùng quý khách hàng trong giải quyết mọi vấn đề pháp lý. Nếu cần tư vấn cụ thể hơn, hãy liên hệ chúng tôi để nhận được tư vấn tận tình – nhanh chóng – hiệu quả nhất.


Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ ICT
📌  Địa chỉ: 172A phố Yên Lãng, phường Láng Hạ, quận Đống Đa, Hà Nội
📌  Hotline: 091.26.23.203 – 096.11.51.079
📌  Email: support@ictlaw.vn
📌  Website: tuvandangkykinhdoanh.net – ictlaw.vn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Thibft kế web bởi Hoangweb.com
Hotline: 096.1151.079
Chat Facebook
Gọi điện ngay