Chủ sở hữu quyền tác giả của tác phẩm điện ảnh có thể sửa chữa, thay đổi tác phẩm hay không?

Thứ Ba, 10 Tháng Tám, 2021 16 lượt xem Chia sẻ bài viết:

Việc sửa chữa, thay đổi tác phẩm có thể xâm phạm đến quyền nhân thân của tác giả. Tuy nhiên điều này có áp dụng với tác phẩm điện ảnh không? Hãy cùng ICTLAW tìm hiểu qua bài viết sau.

Tổng quan về tác phẩm điện ảnh

Chủ sở hữu quyền tác giả của tác phẩm điện ảnh có thể sửa chữa, thay đổi tác phẩm hay không?

Tác phẩm điện ảnh là một thể loại khá đặc biệt, được pháp luật công nhận và bảo hộ quyền tác giả theo quy định tại điểm e khoản 1 Điều 14 Luật Sở hữu trí tuệ 2005 sửa đổi bổ sung năm 2009, 2019. Tác phẩm điện ảnh thực chất được thể hiện bằng hình ảnh động kết hợp hoặc không kết hợp với âm thanh và các phương tiện khác theo nguyên tắc của ngôn ngữ điện ảnh.

Có thể nói, một tác phẩm điện ảnh là tập hợp của rất nhiều loại hình tác phẩm khác. Cũng vì đặc điểm này, tác giả thực hiện tác phẩm điện ảnh là một tập thể các tác giả được pháp luật quy định tại khoản 1 Điều 21 Luật SHTT bao gồm: Người làm công việc đạo diễn, biên kịch, quay phim, dựng phim, sáng tác âm nhạc, thiết kế mỹ thuật, thiết kế âm thanh, ánh sáng, mỹ thuật trường quay, thiết kế đạo cụ, kỹ xảo và các công việc khác có tính sáng tạo đối với tác phẩm điện ảnh và sẽ được hưởng các quyền nhân thân đối với tác phẩm này.

Tổ chức, cá nhân đầu tư tài chính và cơ sở vật chất – kỹ thuật để sản xuất tác phẩm điện ảnh, tác phẩm sân khấu là chủ sở hữu các quyền tài sản quy định tại Điều 20 và khoản 3 Điều 19 của Luật SHTT.

Theo đó, việc sửa chữa, thay đổi tác phẩm thông thường đang xâm phạm đến quyền nhân thân của tác giả quy định tại khoản 4 Điều 19 Luật SHTT. Tuy nhiên, riêng đối với tác phẩm điện ảnh tại khoản 5 Điều 12 Nghị định 22/2018/NĐ-CP pháp luật có cho phép việc tác giả và tổ chức, cá nhân đầu tư tài chính và cơ sở vật chất – kỹ thuật để sáng tạo tác phẩm có thể thỏa thuận về việc sửa chữa tác phẩm.

Như vậy, trên thực tế chủ sở hữu quyền tác giả của tác phẩm điện ảnh vẫn có thể tiến hành sửa chữa, thay đổi tác phẩm nếu được sự đồng ý của tác giả.

Trên đây là những thông tin tư vấn pháp luật của ICT Law. ICT Law hân hạnh đồng hành cùng quý khách hàng trong giải quyết mọi vấn đề pháp lý. Nếu cần tư vấn cụ thể hơn, hãy liên hệ chúng tôi để nhận được tư vấn tận tình – nhanh chóng – hiệu quả nhất.


Thông tin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ ICT
📌  Địa chỉ: 172A phố Yên Lãng, phường Láng Hạ, quận Đống Đa, Hà Nội
📌  Hotline: 091.26.23.203 – 096.11.51.079
📌  Email: support@ictlaw.vn
📌  Website: tuvandangkykinhdoanh.net – ictlaw.vn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Thibft kế web bởi Hoangweb.com
Hotline: 096.1151.079
Chat Facebook
Gọi điện ngay