Kinh doanh không đúng ngành nghề đăng ký có bị phạt không?

Thứ Năm, 28 Tháng Năm, 2020 121 lượt xem Chia sẻ bài viết:

Doanh nghiệp được kinh doanh các ngành nghề pháp luật không cấm. Tuy nhiên doanh nghiệp vẫn cần phải đăng ký các ngành nghề mà mình kinh doanh, trong đó có ngành kinh doanh chính và các ngành kinh doanh khác.

Từ cách hiểu trên dẫn đến một số doanh nghiệp có sự nhầm lẫn dẫn tới việc kinh doanh các ngành nghề chưa thực hiện đăng ký. Điều này dẫn đến hậu quả doanh nghiệp sẽ bị phạt theo quy định tại Điều 31 Nghị định 50/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đăng ký đầu tư, cụ thể như sau:

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp quá thời hạn quy định từ 01 đến 30 ngày.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp quá thời hạn quy định từ 31 đến 90 ngày.

3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp quá thời hạn quy định từ 91 ngày trở lên.

Thời gian doanh nghiệp kinh doanh ngành nghề chưa đăng ký mà không thực hiện thông báo càng dài thì mức phạt càng cao. Vì vậy, để tránh những rắc rối, doanh nghiệp cần rà soát lại các ngành nghề kinh doanh đã đăng ký trước khi quyết định bắt tay vào kinh doanh các ngành nghề mới. ICT LAW sẵn sàng hỗ trợ quý doanh nghiệp thực hiện việc rà soát này và tư vấn các điều kiện kinh doanh theo quy định của pháp luật hiện hành.

Quý doanh nghiệp vui lòng tham khảo những nội dung tư vấn pháp luật hữu ích khác của  ICT LAW hoặc đăng ký tư vấn và liên hệ bộ phận tư vấn của ICT LAW:

Hotline: 0983.659.519

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Thibft kế web bởi Hoangweb.com
Hotline: 096.1151.079
Chat Facebook
Gọi điện ngay